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Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoathiriwa na mabadiliko ya tabianchi. Athari za 
mabadiliko ya tabianchi zimeonekana katika sekta mbalimbali za uzalishaji nchini 
ikiwemo sekta za Kilimo, Mifugo, Maji, Nishati, Maliasili, Miundombinu na 
Usafirishaji. Athari hizi ni pamoja na matukio ya ukame; mafuriko; maporomoko ya 
udongo; ongezeko la joto; kuibuka na mlipuko wa magonjwa ya mazao, mifugo na 
binadamu; na uwepo wa viumbe vamizi. Jamii maskini hasa za vijijini huathiriwa 
zaidi na mabadiliko ya tabianchi.

Katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi, Serikali kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais inaratibu utekelezaji wa Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa kutumia Mifumoikolojia Vijijini.

Mradi huu ni wa kipindi cha miaka mitano (5) kuanzia 2018 hadi 2022 na 
umefadhiliwa na Mfuko wa Mazingira Duniani (Global Environment Facility – GEF) 
kwa gharama ya Dola za Marekani 7,571,233 sawa na shilingi 17,413,835,900.
 
Lengo la mradi:
Lengo la Mradi ni kuongeza uwezo wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi
katika jamii za vijijini kwa kuimarisha mifumoikolojia na shughuli mbadala za
kujiongezea kipato. 

Malengo mahsusi:
Kujenga uwezo wa Wadau kuhusu njia na mbinu za kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi kwa kutumia Mifumoikolojia (Ecosystem-based Adaptation).
 
Kuimarisha uwezo wa jamii kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuimarisha mifumo ikolojia na kupunguza umaskini kupitia: kilimo/ufugaji 
kinachohimili mabadiliko ya tabianchi (Climate Smart Agriculture); shughuli 
mbadala za kujiongezea kipato; upatikanaji wa maji; matumizi ya majiko banifu; 
hifadhi ya misitu na upandaji miti na kuongoa maeneo yaliyoharibika na nyanda 
za malisho.

Kuimarisha upatikanaji wa taarifa na elimu kwa umma kuhusu mbinu bora za 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa kutumia mifumo ikolojia.

Mradi unatarajiwa kuwafikia takriban

1,468,035
wanufaika (au kaya 298,631) katika wilaya hizo 

zenye jamii za wakulima wanaojihusisha kwa kiasi 
kikubwa na  ufugaji.



Maeneo Ya Mradi
Mradi unatekelezwa katika mikoa minne Tanzania Bara na mkoa mmoja Tanzania Visiwani. Wilaya 
hizo  na mikoa yake ni wilaya ya Simanjiro mkoa wa Manyara, wilaya ya Kishapu mkoa wa 
Shinyanga, wilaya ya Mvomero mkoa wa Morogoro, wilaya ya Mpwapwa mkoa wa Dodoma na 
wilaya ya Kaskazini A mkoa wa Unguja.

K
as

ka
zi

ni
-A

, Z
an

zi
ba

r

Vikundi vya wanawake kutoka 
Kijini, Mbuyutende na Jugakuu 
wakishiriki katika mafunzo ya 

utengenezaji sabuni

Boti za uvuvi 
zilizonunuliwa  kusaidia 

uvuvi endelevu kwa 
jamii huko Kaskazini A, 

Zanzibar



Mpwapwa,
Dodoma

Josho lililojengwa
katika Kijiji cha 

Ng’hambi wilaya
ya Mpwapwa,

mkoani Dodoma.

Kisima kirefu kimechimbwa  
kuhakikisha upatikanaji wa 

maji kwa ajili ya matumizi ya 
nyumbani, kilimo na mifugo.
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o Elimu ya upandaji miti 

katika shule ya msingi  
Lubungo wilaya ya  
Mvomero mkoani 

Morogoro.

Ujenzi wa skimu ya 
umwagiliaji ya Lukenge 

katika wilaya ya Mvomero, 
mkoa wa Morogoro.
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Uoteshaji wa vitalu 
vya miti katika kijiji 

cha Orkesmet 
wilaya ya Simanjiro 
mkoa wa Manyara

Nyumba/banda darasa lililojengwa  na 
vifaranga kutolewa kusaidia ufugaji 

kuku katika kijiji cha Jitegemee katika 
wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara



Kiwanda kidogo cha 
kutengeneza bidhaa 
za ngozi katika kijiji 

cha Kiloleli wilaya ya 
Kishapu mkoani 

Shinyanga

Kwangu Mabambala, 
mnufaika wa majiko banifu 
katika wilaya ya Kishapu, 

mkoa wa Shinyanga.K
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Mafanikio
ya mradi
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Mashamba darasa 
yaliyoanzishwa Kishapu, 
Mpwapwa, na Mvomero.

Majosho yaliyojengwa 
Simanjiro na Mpwapwa

Mabwawa ya maji ya 
ng’ombe yaliyojengwa 
Simanjiro na Mpwapwa

Visima vilivyochimbwa na 
kujengwa Mpwapwa, 
Mvomero, Simanjiro na 
Kaskazini A.

Boti za uvuvi zilizonunuliwa 
Kaskazini A.

Nyumba /mabanda darasa ya 
kuku yaliyojengwa Simanjiro 

12

Idadi ya watoa maamuzi na wataalam 
waliopatiwa mafunzo juu ya njia za  
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 
kwa kutumia mifumo ikolojia (EbA) 

76

Mafanikio
ya mradi



Mafanikio ya Mradi

Viwanda vidogo vya kutengeneza bidhaa za 
ngozi vilivyojengwa Simanjiro na Kishapu

Vifaranga vya kuku vilivyonunuliwa ili 
kusaidia vikundi vya ufugaji kuku Simanjiro 

2

850

Idadi ya hekta zilizotengwa kwa ajili ya kuhifadhiwa ili 
kurejesha uoto wa asili kupitia mpango wa matumizi 
bora ya  ardhi katika vijiji 13 vilivyo ndani ya mradi 

2954

Idadi ya hekta zilizoainishwa kwa ajiili ya mifugo na 
uhifadhi wa maji kupitia mpango wa matumizi bora ya 

ardhi katika vijiji 13 vilivyo ndani ya mradi
78,000

Mbuzi mbegu ya Isiolo (Isiolo breed) 
walionunuliwa Simanjiro 

Ng’ombe mbegu ya Borani (Boran breed) 
walionunuliwa Simanjiro 

50

24

Mizinga ya nyuki iliyonunuliwa na kusambazwa 
kwa vikundi vya mradi Kishapu na Simanjiro  

Mashimo ya nyuki/nyumba 
zilizojengwa Kishapu

400

16

Urefu wa mita zilizojengwa kutoka mrefeji mkuu wa skimu 
ya umwagiliaji ya Lukenge Mvomero kuelekea katika 
mashamba ya jamii (mita 2100 zaidi zinatarajiwa kujengwa)

650



60%
Asilimia ya maendeleo ya mradi 

kwa ujumla 2021 - 2022

2000+

365

273

17

1516
Nyumba zilizojengewa 
majiko banifu

182,416
Idadi ya miti iliyozalishwa 
katika vitalu katika maeneo 
yote ya mradi

Vijiji vilivyotengenezewa 
Mpango wa Matumizi
Bora ya Ardhi 

Wananchi katika maeneo ya mradi  
walioshiriki katika mikutano ya kukuza 
uelewa kuhusu mradi wa EBARR 

Wananchi wanaojihusisha na
vikundi vya uzalishaji mali

Machapisho ya kukuza uelewa yaliyotayarishwa 
(ikiwemo vipindi vya radio, vipindi vya runinga, 
vidokezo katika mitandao ya kijamii, mabango
na Mkakati wa Mawasiliano wa Mradi)



Kwa mawasiliano:
Katibu Mkuu,

 Ofisi ya Makamu wa Rais,
Mji wa Serikali – Mtumba,

S.L.P 2502, 
40406 DODOMA

(255) (22) 2163400-19 | (255) (75) 6140140
ps@vpo.go.tz


